In General

 

தமிழகத்தின் மத்திய மாவட்டங்களான நமது தஞ்சை மற்றும் திருச்சி நீண்ட நெடுங்காலமாக கல்விச்சேவையில் சிறந்து விளங்கி வருகிறது. பண்டைய காலம் தொட்டு இன்றைய நவீன கல்வி வரை திருச்சி மற்றும் தஞ்சை சிறப்பான இடத்தில் இருப்பதும் நாம் அறிந்ததே. இந்த நவீன கல்வி இங்கே கால் ஊன்றியதற்கும், இத்தகைய வளர்ச்சி பெற்றமைக்கும் முக்கிய காரணம்,கிறிஸ்துவ மிசன் மற்றும் கிறிஸ்துவ மத போதகர்கள் என்று சொன்னால் அது மிகையல்ல. இந்த கிறிஸ்துவ மத போதகர்களால் துவங்கப்பட்ட கல்வி நிறுவனங்கள் மூலை முடுக்கெல்லாம் கல்வியை கொடுத்தது,அதுவும் குறிப்பாக கிராம புறங்களில்.

அன்றைய கால கட்டங்களில் அப்போதைய அரசு கல்வித்துறையில் அதிக ஆர்வம் காட்டாத போதும், கிறிஸ்துவ மதபோதகர்கள் அனைவருக்கு கல்வி வழங்குவதில் மிகுந்த ஆர்வம் காட்டினர். இன்றைய நவீன கல்விமுறையை திருச்சி, தஞ்சையில் அறிமுகபடுத்தியது தரங்கம்பாடி மிசன் மற்றும் மதபோதகர்களே ஆவார்கள். ஒரு ஒரு கிராமதிற்கும் இந்த கல்வி முறையை கொண்டு செல்வதிலும் இவர்கள் தான் முன்னோடியாக இருந்தனர் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

1756 ஆம் ஆண்டு இரண்டு மதபோதகர்கள் மிக நீண்ட பயணம் மேற்கொண்டு பல இடங்களில் பள்ளிகளை நிறுவினர். அந்த இருவரில் மிக முக்கியமானவர்,பிரபலமான  பிரெட்ரிக் C .சுவார்ட்ஸ் (Rev. Frederick C. Schwartz).இவர் 1761 ஆம் ஆண்டு திருச்சி வந்தார் , 1772 ஆம் ஆண்டு ஆற்காடு நவாபிடம் இருந்து பண உதவி பெற்று தேவாலயம் மற்றும் பள்ளியை நிறுவினார்.

10009685_10152150835904865_820640298_n

துலாஜா மகாராஜா என்ற மராட்டிய மன்னர் தஞ்சையை ஆண்டு கொண்டு இருந்த சமயத்தில் தஞ்சையில் காலடி எடுத்து வைத்தார் பிரெட்ரிக் C .சுவார்ட்ஸ். அப்பொழுது தஞ்சையில் இருந்த பிரித்தானிய ரெசிடென்ட் (இன்று நாம் கூறும் மாவட்ட ஆட்சியர் போல்,கிழக்கு இந்திய கம்பனியின் மாவட்ட பிரதிநிதிக்கு ரெசிடென்ட் என்று பெயர்) சல்லிவன் (Sullivan)என்பவரின் வேண்டுகோளுக்கு இணங்க, பிரெட்ரிக் C .சுவார்ட்ஸ் (Rev. Frederick C. Schwartz) தஞ்சை மகர்நோன்புசாவடியில் 1784 ஆம் ஆண்டு மாகாணப் பள்ளி(Provincial school) ஒன்றை தொடங்கினார். இந்த மாகாணப் பள்ளியின் மரபு வழியில் வந்ததே தற்பொழுது தஞ்சை நகரின் மையத்தில் இயங்கும் செயின்ட் பீட்டர்ஸ் பள்ளி.

St. Peter's Higher Secondary School, North Main street Branch,Thanjavur

St. Peter’s Higher Secondary School, North Main street Branch,Thanjavur

இந்த உன்னத பணி செய்வதற்கு பிரெட்ரிக் C .சுவார்ட்ஸ்  (Rev. Frederick C. Schwartz)  அவர்களுக்கு,தஞ்சை மராத்திய அரச குடும்பத்தில் இருந்து நல்ல ஒத்துழைப்பும்,உதவியும் கிடைத்தது.  சரபோஜி மகாராஜா இந்த மாகாணப் பள்ளி கட்டுவதற்கு தன சொந்த நிலத்தை தானமாக தந்தார்.கிழக்கு இந்திய கம்பனியும் பள்ளி கட்டுவதற்கு சிறப்பு மானியங்கள் வழங்கியது.

இந்த மாகனப்பள்ளி பிறகு வேதியாபுரதிற்கும்(அம்மன்பேட்டை) ,பின்னர் தற்போதைய வடக்கு வீதியில் மாஸ்டர் ராம் மாடி(தஞ்சையில் அன்று வாழ்ந்த ஆங்கில ஆசிரியர்)என்று சொல்லப்படும் இடத்திற்கு மாறியது.பின்னர் இந்த பள்ளி தஞ்சையில் 5 கிளைகளுடன் இயங்கியது அவை
1.மகர்நோன்புசாவடி
2.கோட்டை-வடக்கு வீதி சந்திப்பு
3.கரந்தட்டன்குடி
4.கீழவாசல்
5.அரண்மனை வளாகம்

மேற் கூறிய இந்த 5 கிளைகளில் தற்பொழுது வடக்கு வீதி,கீழவாசல்,அரண்மனை வளாக கிளை மட்டுமே உள்ளது

St. Peter's Higher Secondary School,East Gate Branch,Thanjavur

St. Peter’s Higher Secondary School,East Gate Branch,Thanjavur

இந்த பள்ளிக்கு இந்திய வரலாற்றில் ஒரு முக்கியமான இடமும், ஒரு தனித்த வரலாறும் உண்டு அது என்னவென்றால் இந்த பள்ளிதான் இன்றைய ஒருகிணைந்த ஒட்டுமொத்த இந்தியாவில் தொடங்கப்பட்ட முதல் ஆங்கிலப்பள்ளி என்ற பெருமை  தஞ்சை செயின்ட் பீட்டர்ஸ் பள்ளியையே சாரும்.மேலும் திருக்குறளை ஆங்கிலத்தில் மொழி பெயர்த்த G.U.போப் (G. U. Pope) இந்த பள்ளியில் ஆறு ஆண்டுகள் சிறப்பாக பணியாற்றினார் என்பது கூடுதல் சிறப்பாகும்.சிறப்பாக பணியாற்றிய இந்த பள்ளி 1864 ஆம் ஆண்டு கல்லூரியாக தரம் உயர்த்தப்பட்டது,ஆனால் நிதிப்பற்றாகுறையால் 1908 ஆம் ஆண்டு  கல்லூரி மூடப்பட்டது.மீண்டும் வெறும் பள்ளியாக செயல்பட தொடங்கியது.

St. Peter's Higher Secondary School,Palace Annexe,Thanjavur

St. Peter’s Higher Secondary School,Palace Annexe,Thanjavur

அரண்மனை வளாகக் கிளையில் உள்ள தற்போதைய மிகப்பெரிய மைதானம், முன்பு ஹுசூர் மகால்( Huzur Mahal garden) பூங்கா என்று அழைக்கப்பட்ட பூங்கா, இந்த பூங்கா மராட்டிய மன்னன் குடும்பத்திற்கு சொந்தமானது. 1924 ஆம் ஆண்டு இந்த பள்ளிக்கு லீசில் வழங்கப்பட்டது.230 ஆண்டுகள் பழமையான இந்த பள்ளிக்கு மற்றொரு சிறப்பு சேர்க்கும் விதமாக உலகின் முதல் இன்டராக்ட் கிளப்(Interact Club) ஆனா ரோட்டரி கிளப்பின், இளையோர் பிரிவு  (Youth Wing) 1962 ஆம் ஆண்டு அப்போதைய பள்ளி முதல்வர் திரு பாண்டியன் அவங்களால் தொடங்கப்பட்டது.

பல துறையில் பல்வேறு சாதனை படைத் பலரை இந்த பள்ளி உருவாகியுள்ளது.இன்றும் செயல்படும் இந்த பள்ளி மேலும் சிறப்புடன் செயல்பட்டு பல நூற்றாண்டுகள் கல்வி சேவை புரிந்த மேலும் பல சாதனையாளர்களை உருவாக்க வேண்டும், உருவாக்கும் என நம்புவோம்.

ஹிந்து நாளிதழ் செய்தி,குடவாயில் பாலசுப்ரமணியம் அவர்களின் தஞ்சாவூர் புத்தகம்,ஐயா கோவிந்தாராஜன் வழங்கிய தகவல்கள் அனைத்தையும் கேட்டு படித்து இங்கே தொகுத்து வழங்கியுள்ளேன்

நன்றி

கணேஷ் அன்பு

Showing 63 comments
 • Jaya Lakshmi
  Reply

  wowww. great information 🙂

 • Ganesh Anbu
  Reply

  Thanks

 • Sivagurunathan Periyasamy
  Reply

  I m proud to be a st peters student

 • Meeran Thanjavur
  Reply

  எனது முதல் வகுப்பு தொடங்கி பத்தாம் வகுப்பு வரையில் நான் படித்தப் பள்ளிக் கூடம்.

 • Reply

  yes i also studied in st.peters school

 • Muthusamy Selvaraj
  Reply

  நான் படித்த பள்ளி.மறக்க முடியாத பல இனிய சம்பவங்களுக்கு உரிமையானது.

 • Bala Rathinam
  Reply

  thanks

 • Sathish Thanjai
  Reply

  நான் படித்த பள்ளி அருமை

 • Sanjitha Geetha
  Reply

  எனது இல்லத்துக்கு அருகில் இருக்கும் இப்பள்ளியை பற்றி அறிய தகவல்களை பகிர்ந்தமைக்கு நன்றி …கணேஷ்

 • Vignesh Vicky
  Reply

  It my school friends

 • Khadeer Shereef
  Reply

  Wonderfull massage
  it's my school am really pourd myself great great great great great time in my school life keep going still than
  thanks for your message

 • Shagul Hameed
  Reply

  I love my school an i misa u my frds

 • Reply

  I love my school

 • Reply

  இத்தகைய பெருமைவாய்ந்த பள்ளியின் பழைய மாணவன் என்ற வகையில் மிக்க மகிழ்ச்சி.இந்நேரத்தில் எங்களை பயிற்றுவித்த அனைத்து திறமைமிக்க ஆசிரியப் பெருந்தகைகளுக்கும் சிரம் தாழ்ந்த வணக்கங்களைசமர்ப்பிக்கிறேன்

 • Reply

  My school… Am proud to say that I am from St.peters…..

 • Ganesh Anbu
  Reply

  நன்றி .. நானும் அந்த பகுதியை சேர்த்தவன் தான்

 • Ganesh Anbu
  Reply

  நன்றி

 • Shek Abdulla
  Reply

  நான் படித்த பள்ளி அருமை

 • Reply

  எங்களது நான்கு தலைமுறை தூயபேதுரு பள்ளியில்! என் தாத்தா, தந்தையார், நான், என் மூத்த மகன் ஆகியோர் பயின்ற பள்ளி. J.G. Koilpillai was the Priincipal for me and. my father.

 • Ganesh Anbu
  Reply

  நல்ல நினைவுகள்

 • ராஜேஷ் கண்ணன்
  Reply

  நான் படித்த பள்ளி.நல்ல நினைவுகள்

 • Reply

  Inthis school greativ more eligibility student I remsber my memorial of class +1'+2 very entaimently my class teacher Mr vengadachlabathy I think everye

 • Jaan Mohamed
  Reply

  I love my school

 • Suresh Frederick
  Reply

  Great school!

 • Murugesh Joy
  Reply

  It's my school

 • Kaish Bhava
  Reply

  இந்த பள்ளியிலா படித்துள்ளேன் என நினைக்கும்பொழுது நெஞ்சம் மகிழ்ச்சியில் துள்ளி குதிக்கிறது தகவல்களுக்கு நன்றி

 • Madhavan Srinivasan
  Reply

  I am happy I studied in this school

 • Senthil Kumar
  Reply

  Great school my school st.Peter's head.sec.school

 • Reply

  பள்ளியின் இன்றைய நிலை விளயாட்டு திடல் அவல நிலை பழைய மாணவர்கள் சங்கம் என்ன செய்து கொண்டு இருக்கிறது .

 • Lalbahadur Sasthri K
  Reply

  இது எனது பள்ளியின் பெருமை…

 • Suresh Frederick
  Reply

  My grand father S.R.Pandyan was a principal of this grand school. I am proud to be an alumnus of C.S.I St Peter Church Thanjavur

 • Chitti Babu
  Reply

  I am proud be a old student.

 • Manickavel Pandian
  Reply

  I am an ol student

 • Reply

  God's role is big . I used to recollect Schwartz missionary . My maternal uncle named after the missionary. After going through the Hindu press note , I could see the history, growth from 17 century and present day.Let God may shower his abundant blessings to all. I am proud that you become one of the teaching community of this heritage school.Let all the staff and management may workhard to uplift the immage in the years to come.With love and prayer

 • Selvakumar Daniel
  Reply

  i am very proud i studied all the two branches & main schools. ie. east gate & palace. When you were enginering teacher , i was student of 8 th std………… Sir.

 • Arul Sathish
  Reply

  My school

 • Reply

  I am proud to be a st peters student

 • David Jack
  Reply

  my grand father(1970} munnaal Eastgate school head master

 • Aasik Mass
  Reply

  நான் படித்த பள்ளி நீங்க நினைவுகள் …….தகவலை தந்த நண்பருக்கு நன்றிகள்

 • Reply

  is it not vestry which established in 1763?

 • Reply

  I am realy very proud to say a old student of this Great St Peter's School ,Thanjavur

 • Reply

  நான் படித்தப் பள்ளிக் கூடம்.

 • Reply

  எங்களை பயிற்றுவித்த அனைத்து திறமைமிக்க ஆசிரியப் பெருந்தகைகளுக்கும் சிரம் தாழ்ந்த வணக்கங்களை சமர்ப்பிக்கிறேன்

 • Reply

  Good work Ganesh. M.Chavadi branch later became
  Blake high school. Amman pet tai P.O even now known as vet hisar Puranas. ( vet hisar means Christians). Sir P.S.Sivasamy iyer, Hindu Subramania iyer, umamameswaram pillai are the old students.

 • SN Ravichandran KR
  Reply

  great thanjai

 • Guna Sekaran
  Reply

  Ennakunallavalkai arampitha school

 • Nethaji Mooppanar
  Reply

  i am also peters student

 • Suresh Frederick
  Reply

  My Grandfather Mr.S.R.Pandyan and Mr.Koilpillai were friends

  • Krishnasamy Rajendran
   Reply

   Dear Mr.Suresh, I would liked to say that I got such a wonderful and precious moments in St.Peter’sschool right from 1959 to 1964 .I can’t forget those English non detailed Classes taken by Mr.S.R.Pandian,M.S.,(Indiana).whether it is Talishmen or Oliver Twisht ,he used to take us to the story itself as if we too are spectators inside it.when Oliver Twist asked for more porridge ,he Enacted as Toby shouting “Asking for more” with anger and biting teeth.In such a way he used to teach so inspiringly and devotedly that we were all spell bound as if we were under trance.My hearty respects to him who made me love English. so also. Our Tamil teachers,Maths teachers and teachers of all faculties.Hope you are his grand son through his only daughter and your father Mr.Fredrick ,ex commissioner of Tanjore Municipality.Both your grand father and Mr.Kovil pillai were in our neighbour hood in Rajappanagar fourth street.Glad to know you too in our teaching fraternity.I am a retired professor of Mathematics from Rajah Serfoji Govt College.,Tanjore

  • Krishnasamy Rajendran
   Reply

   Sorry it’s not Toby but mr.Bumble,

 • Jayakumar Samuel
  Reply

  I am very proud to say that, My Grandpa Mr. Devairakkam was the Headmaster in East Gate school… Pl do comment, if you know him…!

 • Reply

  Thanks

 • Syed Sha
  Reply

  Nice Information
  m 2005-2009 batch

 • Reply

  எனது தாத்தா, என் தந்தை, அப்பள்ளியில் படித்தனர். நான் 3-வதுவகுப்பு முதல் பள்ளியிறுதியாண்டு வரை படித்தேன். என் தந்தையின் SSLC Book – கைஎழுத்திட்டவர் j.G. கோயில்பிள்ளை. என்னுடைய SSLC Book – இலும்அவரே கைஎழுத்து போட்டார், என்னுடைய பிள்ளையும் அந்தப்பள்ளி மாணவன்.

 • Reply

  It is a great feeing for us and teachers like your grandpa were Gods for us. I remember vividly his return from USA after completing MS in Indiana University, if my memory is right. I was 10 years old (69 now) . I jump with joy that I am able remember SRP thro' his granson Suresh. Thank You so much Suresh Fredrick. They, Koil Pillai and your grandpa were colleages, JGK was Principal and SRP was Vice Prinipal besides being friends. In 1961, I came out of the St.Peter's High School.(55 long yrs)

 • Reply

  Suresh Frederick : It's great that you are also in teaching profession. I retired as a bank officer. (SBI) More often than not I have the habbit of fond remebrance of my teachers from Ist class upto my college days. Such a noble profession it is.

 • Sakthi Cid
  Reply

  நண்பர்களே எனது முதல் வகுப்பு தொடங்கி பத்தாம் வகுப்பு வரையில் நான் படித்தப் பள்ளிக் கூடம் மிகவும் பெருமைபடுகிறேன்…

 • Reply

  தஞ்சை கோ.கண்ணன் We have to write such information on Sri Pushpam College , Poondi also which has made tremendous impact in and around whole of the state for its contribution by Sri .Raobahdur .Veeraiya Vandaiyar and the college teaching staff like Dr.Krishnamoorthy in Tamil Dept, Professor Govindasamy, SanthanaKrishnan,English dept .Dr.Sharma and Dr.Raman. I have done my PUC in this college in 1964. simple life and meritorius institution. God may bless the Vandaiyar family in abundance and the teaching staff for their dedication. Still Dr. Krishnamoorthy teaching on Kambar Ramayanam still iringing with his mettalic sound in my years . Such was his greatnes with his white gippa and Dhoti still unforgettable. I wish every one of the family members to belessed. With love and prayers to those for uplifiting the

  • Vijaykaran B
   Reply

   thanks

 • K gnanasekaran
  Reply

  நான் 1 முதல் 11 -ம் வகுப்பு வரை இப்பள்ளி மாணவன்.எனது முதல் ஆசிரியர் திரு.பட்டாபிரமன் .11-ம் வகுப்பில் எனது தமிழ் ஆசிரியர் திரு.இராமனாதன்.ஆங்கில ஆசிரியர் திரு. தாமஸ்.கணித ஆசிரியர் திரு சுப்ரமணியன்.தலைமை ஆசிரியர் திரு.எஸ்.ஆர். பாண்டியன் அவர்கள்.

  • Vijaykaran B
   Reply

   thanks

 • B Mahendran
  Reply

  I am proud to be one of the old students of this prestigious school

 • A. Balasubramanian
  Reply

  இத்தகைய பெருமைவாய்ந்த பள்ளியின் பழைய மாணவன் என்ற வகையில் மிக்க மகிழ்ச்சி.இந்நேரத்தில் எங்களை பயிற்றுவித்த அனைத்து திறமைமிக்க ஆசிரியப் பெருந்தகைகளுக்கும் சிரம் தாழ்ந்த வணக்கங்களைசமர்ப்பிக்கிறேன். மேலும் G.U.POPE இப்பள்ளியின் முதல் பிரின்சிபால். விளையாட்டு, கல்வி இரண்டிலும் நான் படித்த சமயத்தில் சிறந்து விளங்கியது.

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Contact Us

For Immediate quires Please contact here...

Not readable? Change text. captcha txt